Có gì mới?

Chào mừng bạn đến với Diễn đàn Bộ Lạc Xe Máy - bolacxemay.vn

Hết đường sống với án phạt cho xe máy tự lắp Đèn Trợ Sáng

  • Thành viên OngBaMuoi
  • Ngày bắt đầu

OngBaMuoi

Ngôi sao đang nổi

Dũng sĩ Bộ Lạc
Tham gia
12/30/20
Bài viết
277
Điểm tương tác
14
Điểm
18
Địa chỉ
Ác Nhân Cốc
Với nhiều mục đích sử dụng, nhiều người điều khiển xe máy đã tự ý thêm các đèn trợ sáng LED, đèn mắt cú,...

Việc này đã gây ra khá nhiều tranh cãi khi một số vụ tai nạn do đèn trợ sáng chiếu vào mắt phương tiện ngược chiều. Từ đó án phạt cho đèn trợ sáng ra đời, cụ thể như sau.

Lắp thêm đèn trợ sáng cho xe có bị phạt?​

Khi sản xuất xe, nhà sản xuất đã xem xét đến các tính năng và số lượng đèn được gắn trên xe để phù hợp với việc chiếu sáng khi đi đường.

Việc tự ý gắn thêm đèn cho xe có thể khiến người đi đường bị chói, lóa, gây nguy hiểm khi tham gia giao thông.

Chính vì vậy, khoản 13 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 đã nghiêm cấm hành vi sau:

Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

Theo đó, việc lắp đặt, sử dụng đèn không đúng với thiết kế của nhà sản xuất với từng loại xe cơ giới bị coi là hành vi vi phạm pháp luật.

Như vậy, hành vi lắp thêm hệ thống đèn led, đèn mắt cú,… trang trí và thêm ánh sáng cho xe là không đúng với thiết kế ban đầu của nhà sản xuất.

Do đó, tự ý lắp thêm đèn trợ sáng cho xe là hành vi bị nghiêm cấm và có thể bị xử phạt vi phạm giao thông đường bộ.

phat-den-tro-sang.jpg

Đèn trợ sáng trên moto PKL

Mức phạt lỗi lắp thêm đèn trợ sáng cho xe​


Như đã phân tích, việc điều khiển xe được lắp thêm đèn trợ sáng có thể bị Cảnh sát giao thông xử phạt khi lưu thông trên đường với các mức phạt như sau:

Xử phạt đối với xe máy:


Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ từ 100.000 - 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:



e) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;



h) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Theo đó, nếu lắp đèn trợ sáng không đúng tiêu chuẩn thiết kế sẽ bị phạt tiền đến 200.000 đồng.
Mức phạt này cũng được áp dụng đối với hành vi điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng ở phía sau.

Xử phạt đối với ô tô:


Việc tự lắp thêm đèn trợ sáng cho ô tô sẽ bị xử phạt vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện tham gia giao thông được quy định tại khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019 như sau:

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe;

Như vậy, lắp đèn trợ sáng tại các vị trí phí trước, phía sau, trên nóc, các bên thành xe ô tô sẽ bị phạt tối đa đến 01 triệu đồng.

Bên cạnh đó, người điều khiển ô tô trong trường hợp này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng (căn cứ điểm a khoản 6 Điều này).

Ngoài ra, theo điểm b khoản 7 Điều này, người lái xe vi phạm lỗi này còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả là buộc phải tháo bỏ những thiết bị lắp thêm không đúng quy định, khôi phục lại tính năng kỹ thuật của thiết bị theo quy định.

Từ những phân tích trên, có thể khẳng định, việc lắp thêm đèn trợ sáng sẽ bị phạt.

Tùy vào loại xe điều khiển mà mức phạt sẽ là khác nhau. Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.

Nguồn: Luật Việt Nam

Tham khảo thêm các quy định mới về xe máy tại: Chứng từ hành chính xe máy
 

conglam362

Ngôi sao đang nổi

Dũng sĩ Bộ Lạc
Tham gia
02/18/21
Bài viết
127
Điểm tương tác
8
Điểm
18
Nên bỏ nghị định này bởi lắp đèn trợ sáng là giúp an toàn mà, chỉ phạt những thành phần lợi dụng đèn trợ sáng gây rối
 

nguyenthanhtruong

Nhân vật mới nổi

Chiến sĩ Bộ Lạc
Tham gia
02/21/21
Bài viết
41
Điểm tương tác
1
Điểm
8
chói vl
 

chuongggggg

Nhân vật mới nổi

Chiến sĩ Bộ Lạc
Tham gia
02/18/21
Bài viết
24
Điểm tương tác
2
Điểm
3
đúng rồi
 

bupbedangyeu

Thành viên

A Giàng
Tham gia
02/18/21
Bài viết
16
Điểm tương tác
3
Điểm
3
:))))
 

phuot.motor

Thành viên

A Giàng
Tham gia
02/21/21
Bài viết
7
Điểm tương tác
0
Điểm
1
Chơi nguy hiểm à
 

VuHCM

Nhân vật mới nổi

Chiến sĩ Bộ Lạc
Tham gia
02/21/21
Bài viết
25
Điểm tương tác
2
Điểm
3
lắp không sai nhưng cách dùng sai, đó mới là vấn đề, ví dụ như pha thẳng mặt người đi ngược chiều hoặc đi ngược chiều pha vô người đi đúng thì cũng như trên, vấn đề là ý thức sử dụng
 

Tung.L0c.X04y

Nhân vật mới nổi

Chiến sĩ Bộ Lạc
Tham gia
12/30/20
Bài viết
52
Điểm tương tác
5
Điểm
8
sai rồi nhé, lắp đèn trợ sáng cho xe máy k quy vào việc lắp đèn k đúng tiêu chuẩn thiết kế được, trừ khi bạn thay đèn zin thành đèn trợ sáng công suất cao. vì vậy CSGT k có quyền phạt lỗi này. Nhưng lắp đèn quay ngược về sau thì bị phạt nhé.
 

Chuot Motor

Ngôi sao đang nổi

Dũng sĩ Bộ Lạc
Tham gia
12/30/20
Bài viết
294
Điểm tương tác
9
Điểm
18
Địa chỉ
Quận 12
chói mắt, y như mấy thằng tretrau bật đèn pha đi ngược chiều vậy
 

Auzeze

Nhân vật mới nổi

Chiến sĩ Bộ Lạc
Tham gia
01/01/21
Bài viết
65
Điểm tương tác
11
Điểm
8
Dân chơi sợ gì mưa rơi, có bị kêu lại đút 100k rồi đi cho nhanh. Mà cái này hiếm khi bị kêu lại lắm, xui lắm thì gặp trúng thằng CA rảnh rỗi
 
shape1
shape2
shape3
shape4
shape7
shape8
Bên trên